Tư vấn pháp lí về Bình đẳng giới và Quyền của Người cao tuổi

NCT có nên tham gia BHXH tự nguyện không

Báo Người cao tuổi
09:16, 31/12/2019

Hỏi: Mẹ tôi năm nay 60 tuổi, chưa tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) bao giờ. Vậy mẹ tôi có thể tham gia BHXH tự nguyện để sau này được nhận lương hưu không?

Thu Quỳnh

(Phố Nguyễn Khang, phường Yên Hòa, quận Cầu Giấy, Hà Nội)

Trả lời: Về vấn đề bạn hỏi, theo BHXH Việt Nam, Điều 73 Luật BHXH 2014 có quy định về điều kiện hưởng lương hưu khi tham gia BHXH tự nguyện:

  1. Người lao động hưởng lương hưu khi có đủ các điều kiện sau đây:
  2. a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;
  3. b) Đủ 20 năm đóng BHXH trở lên.
  4. Người lao động đã đủ điều kiện về tuổi theo quy định tại điểm a, khoản 1, Điều này nhưng thời gian đóng BHXH chưa đủ 20 năm thì được đóng cho đến khi đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

Nếu mẹ bạn chưa tham gia BHXH bao giờ thì phải có ít nhất 20 năm đóng BHXH. Theo quy định của pháp luật về BHXH hiện hành, nếu người lao động đã đủ tuổi nghỉ hưu mà còn thiếu chưa đến 10 năm đóng BHXH thì được đóng BHXH tự nguyện một lần cho đủ những năm còn thiếu để đủ 20 năm đóng BHXH, để hưởng lương hưu hằng tháng ngay.

Như vậy, mẹ bạn phải đóng từ từ cho đủ ít nhất 10 năm đóng BHXH (khi đến 70 tuổi), sau đó đóng một lần cho đủ 20 năm đóng BHXH, để hưởng lương hưu ngay.

Do đó, mẹ bạn và gia đình nên cân nhắc về điều kiện tuổi tác, sức khoẻ, kinh tế của trước khi tham gia BHXH tự nguyện.

Bạn đang đọc bài viết Tư vấn pháp lí về Bình đẳng giới và Quyền của Người cao tuổi tại chuyên mục Nhịp cầu Bạn đọc của Ngaymoionline.com.vn. Liên hệ cung cấp thông tin và gửi tin bài cộng tác: email baongaymoionline@gmail.com
Ý kiến của bạn
Tối đa 500 ký tự
Xếp theo: Thời gian | Số người thích

Đọc thêm

  Trong cùng chuyên mục Nhịp cầu Bạn đọc

Video