Bạn đọc

Thứ ba, 29-01-2019 | 11:20 GMT+7

TP Hà Tĩnh: Trường THPT Phan Đình Phùng thu phí không đúng quy định?

Mặc dù Sở GD&ĐT tỉnh Hà Tĩnh có Thông báo số 1336/SGDĐT ngày 6/9/2018 gửi các trường Trung học phổ thông công lập về việc thực hiện Văn bản số 4929/UBND-KGVX ngày 20/8/2018 và Kết luận số 683 –TB/TU về việc nhà trường không được thu và Ban đại diện cha mẹ học sinh không được quyên góp của người học hoặc cha, mẹ người học các khoản ủng hộ không theo nguyên tắc tự nguyện. Tuy nhiên, Trường THPT Phan Đình Phùng, TP Hà Tĩnh vẫn thu tiền của học sinh với mức thấp nhất là 2,05 triệu đồng. Không chỉ thu quá cao, mà việc thu vào ngày cận Tết, làm cho nhiều gia đình học sinh khó khăn lại càng khó khăn hơn...  


Mức thu của Trường THPT Phan Đình Phùng có đúng quy định?
Nhiều phụ huynh có con học tại Trường THPT Phan Đình Phùng lo lắng về các khoản nộp lên đến hơn 2 triệu đồng tiền đóng góp các khoản, và lại phải đóng góp vào ngày cận Tết Nguyên đán
Để xác thực thông tin, trong vai phụ huynh của một học sinh lớp 10 A7 đang đi làm ăn xa, phóng viên (PV) tìm tới ông Nguyễn Chí Kim, Hội trưởng phụ huynh trường Phan Đình Phùng về các khoản đóng nộp. Ông Kim cho biết: Ngoài các khoản quỹ, khoản xây dựng nhà trường đặt mức thu từ 1,3-1,5 triệu đồng (từ lớp 10-12), ai tự nguyên nộp thêm bao nhiêu củng được, nhưng hiện nay khối 12 chưa đồng tình việc thu 1,3 triệu mà xin giảm xuống 900.000 đồng, vì chỉ học có 3 tháng nữa là ra trường. “Nói thật với anh, nói là tự nguyện nhưng thực ra là bắt buộc”, ông Kim cho biết thêm.
Tiếp tục trong vai phụ huynh một học sinh lớp 12 A7 đang công tác tại phía Nam, PV đến gặp bà Vân, Ban đại diện phụ huynh lớp, được bà Vân cho biết: Đối với học sinh khối 12, ngoài các khoản quỹ hội 1.150.000 dồng, phải nộp 900.000 đồng tiền xây dựng, tổng hai khoản là 2.050.000 đồng; khối 11 là 2.150.000 đồng và khối 10 là 2.250.000 đồng. Tiền được nộp cho Ban đại diện hoặc học sinh trức tiếp nộp cho cô chủ nhiệm
Trường có thực hiện đúng chỉ đạo của Sở GD &ĐT?
Điều 5, Công văn số 1336/SGDĐT- KHTC ngày 6/9/2018 của Sở GD&ĐT do Giám đốc Trần Trung Dũng ký quy định: Nhà trường không được thu và Ban đại diện cha, mẹ học sinh không được quyên góp của người học hoặc gia đình người học quy định: 
1. 
Các khoản ủng hộ không theo nguyên tắc tự nguyện.
2. Các khoản ủng hộ không phục vụ trực tiếp cho hoạt động Ban đại diện, cha, mẹ học sinh: Bảo vệ cơ sở vật chất của nhà trường, đảm bảo an ninh nhà trường, trông coi phương tiện tham gia giao thông của học sinh, vệ sinh lớp, vệ sinh trường; khen thưởng cán bộ quản lý, giáo viên, nhân viên trường; mua sắm máy móc, trang thiết bị, đồ dùng dạy học cho trường, lớp hoặc cho cán bộ quản lý; hỗ trợ công tác quản lý, tổ chức dạy học và các hoạt động giáo dục; sữa chữa, nâng cấp, xây dựng mới các công trình của nhà trường.
 
Văn bản số 1336 SGDĐT- KHTC của Sở GD&ĐT tỉnh Hà Tĩnh 

Việc thu đúng hay sai cần được cơ quan chức năng xem xét xử lí, nhưng việc thu khoản thu lớn đối với các gia đình học sinh có hoàn cảnh khó khăn ngày cận Tết liệu đã thể hiện tính nhân văn của nhà trường và Ban đại diện phụ huynh học sinh?.
Báo Ngày mới Online (Báo Người cao tuổi) đề nghị Sở GD&ĐT tỉnh Hà Tĩnh cần có ý kiến, yêu cầu Trường THPT Phan Đình Phùng chưa thu các khoản tiền đóng nộp, để các gia đình học sinh có hoàn cảnh khó khăn bớt nỗi lo trước những ngày giáp Tết
                                                 Kiều Đình Liệu